วันที่ 4 มีนาคม 2561 เวลา 08.00 น.
นายสันติ เกิดโมฬี รองปลัดเทศบาล วางพวงมาลาสักการะ หน้าอนุสรณ์สถานนางสาวบุญเหลือ เพื่อระลึกถึงวีรกรรมของนางสาวบุญเหลือที่ได้พี่ชีพเพื่อชาติต่อสู้กับอริราชศัตรู กรณีทหารไทยถูกกองทัพลาว ของเจ้าอนุวงศ์กวาดต้อนกลับไปนครเวียงจันทน์ ซึ่งนางสาวบุญเหลือได้นำคนไทยต่อสู้กับทหารลาวระหว่างเดินทางถึงบริเวณทุ่งสัมฤทธิ์ เขตอำเภอพิมายในปัจจุบันเป็นเหตุให้กองทัพลาวแตกพ่ายและนางสาวบุญเหลือได้เสียชีวิตลงเมื่อวันที่ 4 มีนาคม 2369 ในวีรกรรมครั้งนั้น
![](https://www.koratcity.go.th/wp-content/plugins/lazy-load/images/1x1.trans.gif)